Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lấy 9,4 gam phenol cho tác dụng hết với nước brom dư, hiệu suất phản ứng là 60%. Khối lượng

Câu hỏi số 605412:
Thông hiểu

Lấy 9,4 gam phenol cho tác dụng hết với nước brom dư, hiệu suất phản ứng là 60%. Khối lượng kết tủa trắng thu được là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:605412
Phương pháp giải

C6H5OH + 3Br2 → HOC6H2Br3 + 3HBr

Giải chi tiết

C6H5OH + 3Br2 → HOC6H2Br3 + 3HBr

nphenol = 0,1 mol

⟹ nkết tủa = 0,1/60% = 0,06

mkết tủa = 331.0,06 = 19,86 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com