Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp X gồm ba triglixerit cần vừa đủ 3,75 mol O2 thu được 2,7 mol

Câu hỏi số 606687:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp X gồm ba triglixerit cần vừa đủ 3,75 mol O2 thu được 2,7 mol CO2. Mặt khác, hiđro hóa hoàn toàn 50,4 gam X (xúc tác Ni, to) thu được hỗn hợp Y. Đun nóng Y với dung dịch KOH vừa đủ, thu được glixerol và m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:606687
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố, bảo toàn khối lượng.

Giải chi tiết

BTNT’’H’’ ⟹ 0,05.6 + 3,75.2 = 2,7.2 + nH2O

⟹ nH2O = 2,4 mol

BTKL: mX = 42 gam

NCO2 – nH2O = (k – 1).nX ⟹ k = 7

Số liên kết pi ở gốc = 7 – 3 = 4

Có 50,4/ 42 = 1,2

⟹ nX trong 50,2 gam X = 0,05.1,2 = 0,06

BTKL: 50,2 + mH2 + mKOH = mmuối + mglixerol

⟹ mmuối = 50,4 + 0,06.4.2 + 0,06.3.56 – 0,06.92 = 55,44 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com