Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Người ta dùng ròng rọc cố định để kéo một vật có khối lượng 40kg lên cao 5m với lực

Câu hỏi số 606727:
Vận dụng

Người ta dùng ròng rọc cố định để kéo một vật có khối lượng 40kg lên cao 5m với lực 480N. Tính công hao phí để thắng lực cản.

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:606727
Phương pháp giải

Áp dụng công thức tính công A = F.s

Công hao phí: \({A_{hp}} = {A_{tp}} - {A_i}\)

Giải chi tiết

Trọng lượng của vật là: \(P = m.g = 40.10 = 400N\)

Công của lực kéo là: \({A_{tp}} = F.s = 480.5 = 2400J\)

Công có ích để kéo vật là: \({A_i} = P.s = 400.5 = 2000J\)

Công hao phí để thắngl lực cản là:\({A_{hp}} = {A_{tp}} - {A_i} = 2400 - 2000 = 400J\)

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com