Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm 0,35 mol Mg, 0,1 mol Fe, MgCO3 và Mg(NO3)2 trong hỗn hợp dung dịch

Câu hỏi số 606792:
Vận dụng cao

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm 0,35 mol Mg, 0,1 mol Fe, MgCO3 và Mg(NO3)2 trong hỗn hợp dung dịch chứa 0,05 mol HNO3 và 1,49 mol NaHSO4. Sau khi phản ứng kết thúc, thu được dung dịch Y chỉ chứa 198,21 gam các muối trung hóa và 0,3 mol hỗn hợp khi Z gồm 4 khí không màu không hóa nâu trong không khí và có tỉ khối so với hidro là 539/30. Cho dung dịch NaOH cho đến dư vào dung dịch Y, sau đó lấy lượng kết tủa đun nóng trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 32 gam chất rắn. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Số mol N2 trong hỗn hợp khí Z là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:606792
Phương pháp giải

Dựa vào tính chất của các chất.

Giải chi tiết

Hỗn hợp khí Z gồm H2 (x mol), CO2 (y mol), N2 (z mol), N2O (t mol)

⟹ x + y + z + t = 0,3                               (1)

2x + 44y + 28z + 44t = 10,78                  (2)

Chất rắn gồm Fe2O3 (0,05 mol) và MgO ⟹ nMgO = 0,6 mol

BTNT’’C’’ ⟹ nMgCO3 = y mol 

 ⟹ nMg(NO3)2 = 0,25 – y

BTNT’’N’’ 2.(0,25 – y) + 0,05 = nNH4+ + 2z + 2t ⟹ nNH4+ = 2x – 0,05

Ta có nH+ = 2x + 2y + 2z + 10t + 10 (2x – 0,05) = 0,05 + 1,49       (3)

mmuối = 24.0,6 + 0,1.56 + 1,49.23 + 1,49.96 + 18nNH4+ = 198,21  ⟹ nNH4+ = 0,05 mol

Từ 1,2,3 ⟹ x = 0,05; y = 0,2; z = 0,02; t = 0,03

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com