Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một máy bơm nước đưa nước từ mặt đất lên độ cao 10 m, nước được bơm với lưu lượng

Câu hỏi số 607283:
Vận dụng

Một máy bơm nước đưa nước từ mặt đất lên độ cao 10 m, nước được bơm với lưu lượng là \(30kg/phut\)với tốc độ không đổi. Tính công suất máy bơm thực hiện để làm công việc đó theo đơn vị mã lực. Xem máy hoạt động với hiệu suất gần đúng bằng 100%. Lấy \(g = 9,8m/{s^2}\).

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:607283
Phương pháp giải

Sử dụng công thức tính công.

Đổi đơn vị: \(1kW = 1000W = \dfrac{4}{3}HP\)

Giải chi tiết

Khối lượng nước được kéo lên trong 1 giây là:

\(m = \dfrac{{30}}{{60}} = 0,5kg\)

Lực kéo do máy bơm tạo ra để kéo 0,5 kg nước chuyển động đều là:

\({F_k} = P = mg = 0,5.9,8 = 4,9N\)

\( \to \) Công máy bơm thực hiện trong 1 giây (công suất) là:

\(A = {\rm P} = {F_k}.s = 4,9.10 = 49W\)

\(1kW = 1000W = \dfrac{4}{3}HP \to 49W = \left( {49.\dfrac{4}{3}} \right).\dfrac{1}{{1000}} \approx 0,065HP\).

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com