Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 6086:

Hòa tan hoàn toàn 8,94 gam hỗn hợp gồm Na, K và Ba vào nước, thu được dung dịch X và 2,688 lít khí H2 (đktc). Dung dịch Y gồm HCl và H2SO4, tỉ lệ mol tương ứng là 4 : 1. Trung hòa dung dịch X bởi dung dịch Y, tổng khối lượng các muối được tạo ra là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:6086
Giải chi tiết

2\bar{M}   +  H2O  →  2\bar{M}(OH)_{n} + nH2

Nhận thấy: n_{OH^{-}} = n_{H_{2}} = 0,24 (mol)

Đặt \left\{\begin{matrix} n_{HCl}=4a\\ n_{H_{2}SO_{4}}=a \end{matrix}\right. => \left\{\begin{matrix} n{_{H^{+}}}=6a\\ n_{Cl^{-}}=4a\\ n_{_{SO_{4}^{2-}}}=a \end{matrix}\right. => 6a = 0,24 <=> a = 0,04 (mol)

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

mmuối = mkim loại (phản ứng) + m_{Cl^{-}(muoi)} + m_{SO_{4}^{2-}(muoi)}

mmuối = 8,94 + 0,04.96 + 0,16.35,5 = 18,46 (gam) => Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com