Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 6094:
Hòa tan hoàn toàn 2,44 gam hỗn hợp bột X gồm FexOy và Cu bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư). Sau phản ứng thu được 0,504 lít khí SO2 (sản phẩm khử duy nhất, đktc) và dung dịch chứa 6,6 gam hỗn hợp muối sunfat. Phần tram khối lượng của Cu trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:6094
Giải chi tiết

X {FexOy, Cu}  ↔ {Fe : a (mol); O : b (mol); Cu : c (mol)}

=> 56a + 16b + 64c = 2,44 (I)

Fe0  →  Fe+3  +  3e                                           O0  +  2e  →  O-2

a        →            3a                                            b   →   2b     

Cu0  →  Cu+2  +  2e                                         S+6  +  2e  →  S+4  (SO2)

c        →             2c                                                         0,045 ← 0,0225

=> 3a + 2c = 2b + 0,045 <=> 3a - 2b + 2c = 0,045 (II)

\left.\begin{matrix} 2Fe\rightarrow Fe_{2}(SO_{4})_{3}\\a\rightarrow 0,5a \\Cu\rightarrow CuSO_{4} \\ c\rightarrow c \end{matrix}\right\} => 400.0,5a + 160b = 6,6 <=> 200a + 160c = 6,6 (III)

Từ (I), (II), (III) => c = 0,01 => %Cu = \frac{0,01.64}{2,44} . 100% = 26,23% => Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com