Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mua 3 kg gạo tẻ và 5 kg gạo nếp hết tất cả 145 000 đồng. Mua 3 kg gạo tẻ và 7 kg gạo nếp

Câu hỏi số 612180:
Vận dụng

Mua 3 kg gạo tẻ và 5 kg gạo nếp hết tất cả 145 000 đồng. Mua 3 kg gạo tẻ và 7 kg gạo nếp hết tất cả 185 000 đồng. Tính giá tiền 1 kg gạo mỗi loại.

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:612180
Phương pháp giải

Theo đề bài ta có:

3 kg gạo tẻ + 5 kg gạo nếp = 145 000 đồng (1)

3 kg gạo tẻ + 7 kg gạo nếp = 185 000 đồng (2)

Trừ 2 vế của (2) cho (1) từ đó tính được giá 1 kg gạo nếp, rồi tính giá 1 kg gạo tẻ.

Giải chi tiết

Theo đề bài ta có:

3 kg gạo tẻ + 5 kg gạo nếp = 145 000 đồng (1)

3 kg gạo tẻ + 7 kg gạo nếp = 185 000 đồng (2)

Trừ 2 vế của (2) cho (1) ta được: 7 kg gạo nếp - 5 kg gạo nếp = 185 000 đồng  - 145 000 đồng

Hay 2 kg gạo nếp = 40 000 đồng

Giá 1 kg gạo nếp là: \(40\,000:2 = 20\,000\) (đồng)

Giá 3 kg gạo tẻ là: \(145\,000 - 20\,000 \times 5 = 45\,000\) (đồng)

Giá 1 kg gạo tẻ là: \(45\,000:3 = 15\,000\) (đồng)

Đáp số: Gạo nếp: 20 000 đồng; Gạo tẻ: 15 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com