Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Axit, Bazơ và Muối

Câu hỏi số 6122:

Nung hoàn toàn 10,0 gam hỗn hợp X gồm CaCO3 và NaCl. Kết thúc thí nghiệm thu được 7,8 gam chất rắn khan. khối lượng CaCO3 trong X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:6122
Giải chi tiết

Gọi x,y lần lượt là số mol của CaCO3 và NaCl 

Trong đó chỉ có CaCO3 nung được 

CaCO3==>>CaO+CO2 

nCaCO3=nCaO=x(mol) 

Vì khối lượng của hổn hợp CaCO3 và CaO là 10g nên ta có phương trình: 

100x+58.5y=10(1) 

Và kết thúc cho được 7.8 g chất rắn khan gồm NaCl và CaO nên ta lại có phương trình: 

56x+58.5y=7.8(2) 

từ(1) và (2) giải pt ta có x=0.05  và y=10/117 

 

=> Ta có nCaCO3=0.05(mol) 

khối lượng CaCO3=0.05*100=5(g)

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com