Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Este - Lipit - Xà phòng

Câu hỏi số 61721:

 Đốt cháy 1,7 gam este X cần 2,52 lít oxi (đktc), chỉ sinh ra CO2 và H2O với tỉ lệ số mol  = 2. Đun nóng 0,01 mol X với dd NaOH thấy 0,02 mol NaOH tham gia phản ứng. X không có chức ete, không phản ứng với Na trong điều kiện bình thường và không khử được AgNO3/NH3 ngay cả khi đun nóng. Biết Mx < 140 đvC. Công thức cấu tạo của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:61721
Giải chi tiết

X + O2 \rightarrow CO2 + H2O

BTKL => mCO2 + mH2O = mX + mO2 = 5,3 g

Mà  nCO2 = 2nH2O  => nCO2\frac{5,3}{44.2+18}.2 = 0,1  ; nH2O = 0,05 mol

BTKL => mO (trong X) = 1,7 - (mC + mH) = 0,4 g => nO = 0,025 mol

=> C : H : O = 4 : 4 : 1  => X là C8H8O2

Đun X với NaOH , nNaOH = 2nX => X là este của phenol

Vì X không tráng gương  => Gốc axit là CH3COOH

=> X là CH3COOC6H5

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com