Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Este - Lipit - Xà phòng

Câu hỏi số 61801:

 Cho 0,3 mol axit X đơn chức trộn với 0,25 mol ancol etylic đem thực hiện phản ứng este hóa thu được thu được 18 gam este. Tách lấy lượng ancol và axit dư cho tác dụng với Na thấy thoát ra 2,128 lít H2. Vậy công thức của axit và hiệu suất phản ứng este hóa là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:61801
Giải chi tiết

Gọi X là RCOOH => RCOOH  +  C2H5OH \rightleftharpoons   RCOOC2H5  + H2O

Gọi số mol este là x   => naxit dư = 0,3 - x mol

                                     nancol dư = 0,25 - x mol

Cứ 1 mol RCOOH hoặc C2H5OH đều tạo \frac{1}{2} H2 khi phản ứng với Na.

=> 0,5.(0,3 - x) + 0,5.(0,25 - x) = \frac{2,128}{22,4}

=> x = 0,18 mol => Meste\frac{18}{0,18} = 100  => RCOOC2H5 = 100

=> R = 27  (CH2=CH-). Axit là CH2=CH-COOH

Hiệu suất = \frac{n_{este}}{n_{ancol}}=\frac{0,18}{0,25} = 72%  (vì ancol hết - theo lí thuyết)

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com