Hai dây dẫn thẳng dài song song cách nhau 10cm, có cường độ lần lượt là \({I_1} = 2A,{I_2} = 5A\)
Hai dây dẫn thẳng dài song song cách nhau 10cm, có cường độ lần lượt là \({I_1} = 2A,{I_2} = 5A\) và cùng chiều nhau. Cảm ứng từ tổng hợp tại điểm M cách \({I_1}\) một khoảng 6cm và cách \({I_2}\) một khoảng 4cm là:
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
+ Độ lớn cảm ứng từ sinh ra bởi dòng điện thẳng: \(B = {2.10^{ - 7}}\dfrac{I}{r}\)
+ Quy tắc nắm tay phải: Nắm bàn tay phải rồi đặt sao ngón tay cái choãi ra chỉ chiều của dòng điện chạy trong dây dẫn, khi đó chiều từ cổ tay đến 4 ngón tay còn lại chỉ chiều của đường sức từ bao quanh dây dẫn đó.
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com













