Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một ống dây dài 50cm có 2500 vòng dây, đường kính của ống bằng 2cm. Một dòng điện biến

Câu hỏi số 622484:
Vận dụng

Một ống dây dài 50cm có 2500 vòng dây, đường kính của ống bằng 2cm. Một dòng điện biến đổi đều theo thời gian chạy qua ống dây trong 0,01s cường độ dòng điện tăng từ 0 đến 1,5A. Suất điện động tự cảm trong ống dây là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:622484
Phương pháp giải

+ Khi trong mạch điện có cường độ dòng điện biến thiên thì trong mạch xuất hiện suất điện động tự cảm: \({e_{tc}} =  - L.\dfrac{{\Delta i}}{{\Delta t}}\)

+ Độ tự cảm: \(L = 4\pi {.10^{ - 7}}.\dfrac{{{N^2}}}{l}.S\)

Giải chi tiết

Ta có: \(\left\{ \begin{array}{l}l = 50cm = 0,5m;N = 2500;d = 2cm = 0,02m\\{i_1} = 0;{i_2} = 1,5A;\Delta t = 0,01s\end{array} \right.\)

Tiết diện của ống dây:

\(S = \pi {r^2} = \dfrac{{\pi .{d^2}}}{4} = \dfrac{{\pi .0,{{02}^2}}}{4} = \pi {.10^{ - 4}}\left( {{m^2}} \right)\)

Độ tự cảm của ống dây:

\(L = 4\pi {.10^{ - 7}}.\dfrac{{{N^2}}}{l}.S = 4\pi {.10^{ - 7}}.\dfrac{{{{2500}^2}}}{{0,5}}.\pi {.10^{ - 4}} = 4,{935.10^{ - 3}}\left( H \right)\)

Suất điện động tự cảm trong ống dây:

\({e_{tc}} =  - L.\dfrac{{\Delta i}}{{\Delta t}} =  - 4,{935.10^{ - 3}}.\dfrac{{1,5 - 0}}{{0,01}} =  - 0,74V \Rightarrow \left| {{e_{tc}}} \right| = 0,74V\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com