Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lên men m gam glucozơ để tạo thành ancol etylic (hiệu suất phản ứng bằng 90%). Hấp thụ hoàn

Câu hỏi số 628173:
Vận dụng

Lên men m gam glucozơ để tạo thành ancol etylic (hiệu suất phản ứng bằng 90%). Hấp thụ hoàn toàn lượng khí CO2 sinh ra bằng dung dịch Ca(OH)2 dư, thu được 15 gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:628173
Phương pháp giải

Do Ca(OH)2 dư nên nCO2 = nCaCO3.

Viết PTHH: C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

Từ lượng CO2 tính được lượng C6H12O6 theo lý thuyết.

Từ hiệu suất và lượng C6H12O6 theo lý thuyết tính lượng C6H12O6 thực tế cần dùng.

Giải chi tiết

Do Ca(OH)2 dư nên nCO2 = nCaCO3 = 15/100 = 0,15 mol.

PTHH:      C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

Lý thuyết:   0,075    ←                      0,15 (mol)

⟹ mC6H12O6 (lý thuyết) = 0,075.180 = 13,5 gam.

H% = 90% ⟹ mC6H12O6 (thực tế) = 13,5 : 90% = 15 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com