Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm ba triglixerit no trong đó C chiếm 75% về khối lượng. Cho 44,16 gam X tác dụng vừa

Câu hỏi số 628180:
Vận dụng

Hỗn hợp X gồm ba triglixerit no trong đó C chiếm 75% về khối lượng. Cho 44,16 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch hỗn hợp KOH 5M và NaOH 2,5M thu được m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:628180
Phương pháp giải

Gọi công thức chung của 3 chất béo no trong X là: CnH2n-4O6.

Tính giá trị của n dựa vào % khối lượng nguyên tố C.

Tính số mol của X ⟹ Số mol của KOH, NaOH, C3H5(OH)3.

BTKL: mmuối = mX + mKOH + mNaOH - mC3H5(OH)3

Giải chi tiết

Gọi công thức chung của 3 chất béo no trong X là: CnH2n-4O6.

Ta có: %mC = 12n:(14n + 92).100% = 75  ⟹ n = 46 ⟹ C46H88O6.

nX = 44,16/736  = 0,06 mol

Đặt nKOH = 5x; nNaOH = 2,5x (mol)

Do phản ứng vừa đủ nên: nKOH + nNaOH = 3.nX ⟹ 5x + 2,5x = 3.0,06 ⟹ x = 0,024.

Xét phản ứng thủy phân X:

nC3H5(OH)3 = nX = 0,06 mol

BTKL: mmuối = mX + mKOH + mNaOH - mC3H5(OH)3

                     = 44,16 + 0,024.5.56 + 0,024.2,5.40 - 0,06.92 = 47,76 (g).

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com