Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Mẹ mua 2 kg táo hết 56 000 đồng, chị Lan mua 3 kg táo cùng loại hết 75 000 đồng.

Câu hỏi số 633230:
Vận dụng

Mẹ mua 2 kg táo hết 56 000 đồng, chị Lan mua 3 kg táo cùng loại hết 75 000 đồng. Hỏi ai mua táo giá rẻ hơn, mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:633230
Phương pháp giải

Bước 1: Tính giá 1 kg táo mẹ mua = Số tiền mẹ mua táo : Số kg táo mẹ mua

Bước 2: Tính giá 1 kg táo chị Lan mua = Số tiền chị Lan mua táo : Số kg táo chị Lan mua

Bước 3: So sánh giá táo mẹ và chị Lan mua rồi tính hiệu của chúng.

Giải chi tiết

Giá tiền 1 kg táo mẹ mua là:

\(56\,000:2 = 28\,000\) (đồng)

Giá tiền 1 kg táo chị Lan mua là:

\(75\,000:3 = 25\,000\) (đồng)

Giá táo chị Lan mua rẻ hơn giá táo mẹ mua là:

\(28\,000 - 25\,000 = 3\,000\) (đồng)

Vậy chị Lan mua táo rẻ hơn và rẻ hơn 3 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com