Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một nguồn sáng chỉ phát ra ánh sáng đơn sắc có tần số \({5.10^{14}}\,\,Hz\). Lấy \(h = 6,{625.10^{

Câu hỏi số 638050:
Vận dụng

Một nguồn sáng chỉ phát ra ánh sáng đơn sắc có tần số \({5.10^{14}}\,\,Hz\). Lấy \(h = 6,{625.10^{ - 34}}\,\,J.s\). Công suất bức xạ điện từ của nguồn là 10 W. Số phôtôn mà nguồn phát ra trong một giây có giá trị là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:638050
Phương pháp giải

Năng lượng của mỗi photon: \(\varepsilon  = hf\)

Số phôtôn mà nguồn phát ra trong một giây: \(n = \dfrac{P}{\varepsilon }\) (photon)

Giải chi tiết

Năng lượng của mỗi photon:

\(\varepsilon  = hf = 6,{625.10^{ - 34}}{.5.10^{14}} = 3,{3125.10^{ - 19}}\,\,\left( J \right)\)

Số phôtôn mà nguồn phát ra trong một giây xấp xỉ bẳng:

\(n = \dfrac{P}{\varepsilon } = \dfrac{{10}}{{3,{{3125.10}^{ - 19}}}} = 3,{02.10^{19}}\,\,\left( {photon} \right)\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com