Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 64325:

Đốt cháy V ml cồn etylic 920 thu được 28,16 gam CO2 và 33,28 gam H2O. Nếu đem  V ml cồn trên cho phản ứng với Na dư thì thu được thể tích H2 (ở đktc) là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:64325
Giải chi tiết

nCO2 = 0,64 mol   => nC2H5OH = 0,32 mol

Khi đốt 0,32 mol C2H5OH tạo ra nH2O = 0,32.3 = 0,96 mol

Do đó, trong V ml rượu có chứa \frac{33,28}{18} - 0,96 = \frac{8}{9} mol H2O

=> nH2 = \frac{1}{2} (nC2H5OH + nH2O)   => VH2 = 13,53  (l)

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com