Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 5,75 gam hợp chất hữu cơ X thu được 11,00 gam CO2 và 6,75 gam H2O. Biết tỉ

Câu hỏi số 650607:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 5,75 gam hợp chất hữu cơ X thu được 11,00 gam CO2 và 6,75 gam H2O. Biết tỉ khối hơi của X so với hydrogen bằng 23. Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:650607
Phương pháp giải

Xác định công thức phân tử từ phản ứng đốt cháy.

Giải chi tiết

nCO2 = 0,25 (mol) ⟶ nC = 0,25 (mol) ⟶ mC = 3 (g)

nH2O = 0,375 (mol) ⟶ nH = 0,75 (mol) ⟶ m­H = 0,75 (g)

⟹ mO = 2 (g) ⟶ nO = 0,125 (mol)

MX = 23.2 = 46 ⟶ nX = 0,125 (mol)

C = nC/nX = 2.

H = nH/nX = 6.

O = nO/nX = 1

⟶ CTPT: C2H6O.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com