Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol chất hữu cơ X cần vừa đủ 0,0275 mol O2. Sau thí nghiệm thu được

Câu hỏi số 650609:
Vận dụng cao

Đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol chất hữu cơ X cần vừa đủ 0,0275 mol O2. Sau thí nghiệm thu được hỗn hợp khí gồm: CO2, N2, H2O. Làm lạnh hỗn hợp, thấy 0,61975 lít hỗn hợp khí Y (đkc) thoát ra (tỉ khối hơi với H2 là 20,4). Công thức phân tử hợp chất X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:650609
Phương pháp giải

Phương pháp trung bình.

Phương pháp xác định CTPT từ phản ứng cháy.

Giải chi tiết

Hôn hợp Y gồm: CO2, N2.

nY = 0,025 (mol)

\({\bar M_Y} = 40,8\)

\(\frac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{{N_2}}}}} = \frac{{40,8 - 28}}{{44 - 40,8}} = \frac{4}{1}\)

nCO2 + nN2 = 0,025

⟶ nCO2 = 0,02 (mol); nN2 = 0,005 (mol)

C = nCO2/nX = 2

N = 2nN2/nX = 1

Đặt CTPT: C2HaObN

C2HaObN + (2 + 0,25a – 0,5b)O2 ⟶ 2CO2 + 0,5aH2O + 0,5N2

nO2 = (2 + 0,25a – 0,5b).0,01 = 0,0275 ⟹ a = 7; b = 2

CTPT: C2H7O2N.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com