Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mẹ cho Hà 20 000 đồng tiền ăn sáng. Hà mua 1 cái bánh mì và 1 hộp sữa thì còn dư 2 000 đồng.

Câu hỏi số 653062:
Vận dụng

Mẹ cho Hà 20 000 đồng tiền ăn sáng. Hà mua 1 cái bánh mì và 1 hộp sữa thì còn dư 2 000 đồng. Biết rằng bánh mì đắt hơn hộp sữa 6 000 đồng. Tính giá tiền của cái bánh mì, giá tiền của hộp sữa Hà mua.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:653062
Phương pháp giải

- Tính số tiền Hà mua bánh mì và sữa = Số tiền mẹ cho – Số tiền còn dư.

- Áp dụng bài toán tổng hiệu:

Số lớn = (Tổng + Hiệu) : 2

Số bé = (Tổng – Hiệu) : 2

Giải chi tiết

Số tiền Hà mua bánh mì và sữa là:

\(20\,000 - 2\,000 = 18\,000\) (đồng)

Giá tiền cái bánh mì là:

\(\left( {18\,000 + 6\,000} \right):2 = 12\,000\) (đồng)

Giá tiền của hộp sữa là:

\(12\,000 - 6\,000 = 6\,000\) (đồng)

Đáp số: Bánh mì: 12 000 đồng;

          Hộp sữa: 6 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com