Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Chị Hà mua 2 kg cam hết 48 000 đồng. Hỏi Mai mua 3 kg cam cùng loại và 1 kg quýt giá 40 000 đồng

Câu hỏi số 653463:
Vận dụng

Chị Hà mua 2 kg cam hết 48 000 đồng. Hỏi Mai mua 3 kg cam cùng loại và 1 kg quýt giá 40 000 đồng thì hết bao nhiêu tiền?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:653463
Phương pháp giải

- Tính giá tiền 1 kg cam = Số tiền chị Hà phải trả : Số cam chị Hà mua.

- Tính số tiền mua 3 kg cam = Giá tiền 1 kg cam × 3

- Tính số tiền Mai phải trả = Số tiền mua 3 kg cam + Số tiền mua 1 kg quýt.

Giải chi tiết

Giá tiền 1 kg cam là:

\(48\,000:2 = 24\,000\) (đồng)

Số tiền mua 3 kg cam là:

\(24\,000 \times 3 = 72\,000\) (đồng)

Số tiền Mai phải trả là:

\(72\,000 + 40\,000 = 112\,000\) (đồng)

Đáp số: \(112 000\) đồng.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com