Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mẹ mua cho Linh một tập vở ô ly, một cây bút máy và một lọ mực hết tất cả 165 000 đồng.

Câu hỏi số 654663:
Vận dụng

Mẹ mua cho Linh một tập vở ô ly, một cây bút máy và một lọ mực hết tất cả 165 000 đồng. Trong đó tổng số tiền mua bút và vở là 150 000 đồng, giá tiền của cây bút máy đắt hơn giá tiền của lọ mực là 39 000 đồng. Tính giá tiền mỗi loại.

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:654663
Phương pháp giải

- Tính giá tiền của lọ mực = Tổng số tiền 3 sản phẩm – Số tiền mua bút và vở

- Tính số tiền mua bút = Số tiền mua mực + 39 000 (đồng)

- Tính số tiền mua vở = Số tiền mua bút và vở – Số tiền mua bút

Giải chi tiết

Giá tiền của lọ mực là:

\(165\,000 - 150\,000 = 15\,000\) (đồng)

Giá tiền của cây bút máy là:

\(15\,000 + 39\,000 = 54\,000\) (đồng)

Giá tiền của tập vở là:

\(150\,000 - 54\,000 = 96\,000\) (đồng)

Đáp số: Tập vở: 96 000 đồng;

             Bút máy: 54 000 đồng;

           Lọ mực: 15 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com