Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Axit, Bazơ và Muối

Câu hỏi số 6552:
  Một dung dịch X chứa 0,01 mol Ba2+, 0,01 mol NO3-, a mol OH-, b mon Na+. Để trung hoà \frac{1}{2} dung dịch X cần dùng 200 ml dung dịch HCl 0,1M. Khối lượng chất rắn thu được khi cô cạn dung dịch X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:6552
Giải chi tiết

áp dụng định luật bảo toàn ion: 0,01.2 + b = a +0,01 (1)

1/2 dung dịch X có a/2 mol OH-.

OH- + H+\rightarrow  H2O

\Rightarrow a = 0,04 (mol) (2) \Rightarrow b = 0,03.

cô cạn X thu được khối lượng chất rắn là: m = 0,01.137 + 0,01.62 + 0,04.17+ 0,03.23 = 3,36 (gam) 

(A)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com