Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cacbohidrat

Câu hỏi số 65558:

Đốt cháy hoàn toàn 9 gam hợp chất hữu cơ X (chứa C,H,O và MX < 200) rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ hết vào bình chứa 2 lít dung dịch Ba(OH)2 0,1M. Sau thí nghiệm, khối lượng bình tăng 18,6 gam và có 0,1 mol kết tủa. Lọc lấy dung dịch và đem đun nóng lại thấy xuất hiện kết tủa. Mặt khác 1,8 gam X phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 được 0,02 mol Ag. Công thức của X là.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:65558
Giải chi tiết

Đốt cháy X tạo CO2, H2O  => mCO2  + mH2O = 18,6 g

Vì khi đun nóng lại tạo kết tủa => CO2 + Ba(OH)2  \rightarrow 2 muối

nOH- = 0,4 mol  => nCO2 = nOH-  - n kết tủa = 0,4 - 0,1 = 0,3 mol  => mCO2 = 13,2 g

=> mH2O = 0,3 mol

BTKL  => nO (trong X) = 0,3 mol

=> CT của X là (CH2O)n

Giả sử X có k nhóm CHO  => nX = \frac{n_{Ag}}{2k}=\frac{0,01}{k} 

 => MX = 180k  => k = 1 ; MX = 180

Khi  đó, n = 6 ,X là C6H12O6

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com