Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hai nguồn giống nhau \({S_1},\,\,{S_2}\) cách nhau 10 cm, có chu kì sóng là T = 0,2 s. Tốc độ truyền

Câu hỏi số 656600:
Vận dụng

Hai nguồn giống nhau \({S_1},\,\,{S_2}\) cách nhau 10 cm, có chu kì sóng là T = 0,2 s. Tốc độ truyền sóng trong môi trường là v = 25 cm/s. Số cực đại giao thoa trong khoảng \({S_1}{S_2}\) là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:656600
Phương pháp giải

Bước sóng: \(\lambda  = vT\)

Số cực đại giao thoa: \( - {S_1}{S_2} < k\lambda  < {S_1}{S_2}\)

Giải chi tiết

Bước sóng của sóng trên mặt nước là:

\(\lambda  = vT = 25.0,2 = 5\,\,\left( {cm} \right)\)

Số cực đại giao thoa là số nguyên k thỏa mãn:

\)\begin{array}{l}
- {S_1}{S_2} < k\lambda < {S_1}{S_2} \Rightarrow - 10 < k.5 < 10\\
\Rightarrow - 2 < k < 2 \Rightarrow k = \left\{ {0;\,\, \pm 1} \right\}
\end{array}\)

Vậy trên \({S_1}{S_2}\) có 3 cực đại

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com