Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 6701:
Cho 14 gam bột Fe vào 400ml dung dịch X gồm: AgNO3 0,5M và Cu(NO3)2 xM. Khuấy nhẹ cho tới khi phản ứng kết thúc thu được 30,4 gam chất rắn Y và dung dịch Z. Cho Z tác dụng với dung dịch NaOH dư thì thu được kết tủa một hiđroxit kim loại. Giá trị của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:6701
Giải chi tiết

nFe = 0,25 (mol); n_{AgNO_{3}} = 0,2 (mol); n_{Cu(NO_{3})_{2}} = 0,4x (mol)

\overset{+NaOH}{\rightarrow}  Kết tủa một hiđroxit kim loại => Z là dung dịch muối Fe2+ =>  AgNO3 và Cu(NO3)2 phản ứng hết, Fe có thể còn dư

Fe0  →  Fe+2  +  2e                           Ag+  +  1e  →  Ag0

a          →          a                             0,2  →  0,2  →  0,2

                                                       Cu+2  +  2e  →  Cu0

                                                       0,4x →  0,8x →  0,4x

=> 2a = 0,2 + 0,8x <=> 2a - 0,8x = 0,2 (*)

Chất rắn: Ag: 0,2 (mol); Cu: 0,4x (mol); Fe dư: 0,25 - a

108.0,2 + 64.0,4x + 56(0,25 - a) = 30,4 <=> 56a - 25,6x = 5,2 (**)

Từ (*) và (**) => x = 0,125

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com