Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình nâng cao   Cho mạch điện như hình vẽ: a) Tính cường độ dòng điện qua

Câu hỏi số 67354:

Dành cho chương trình nâng cao  

Cho mạch điện như hình vẽ:

\zeta =12V ;r = 1\Omega ; R_{1}=24\Omega ; R_{2}=8\Omega ;R_{3}=5\Omega

a) Tính cường độ dòng điện qua R3

b) Thay R3 bằng bóng đèn (12V-9W). Tính công suất tiêu thụ của đèn.

  

Quảng cáo

Câu hỏi:67354
Giải chi tiết

Sơ đồ mạch ngoài:(R1//R2) nt R3

a)  R_{12}=\frac{R_{1}.R_{2}}{R_{1}+R_{2}}= \frac{24.8}{24+8}= 6\Omega

R_{N}=R_{23}+R_{3}=6+5=11\Omega

Cường độ dòng điện qua R3

 

I_{3}=I=\frac{\zeta }{R_{N}+r}=\frac{12}{11+1}=1A

b) Cường độ điện đinh mức: 

  Iđm =  \frac{P}{U}=0,5A

Điện trở của đèn: Rđ\frac{U^{2}}{P}=18\Omega

R'_{N}=R_{12}+R_{d} =24\Omega

Cường độ dòng điện qua đèn:  I_{d}=\frac{\zeta }{R'_{N}+r}=\frac{12}{24 +1}=0,48 A

Công suất tiêu thụ của đèn: Pđ= Iđ.Rđ=0,48.18=8,64W

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com