Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Người ta muốn mạ một bề mặt kim loại có diện tích 2dm2, nên dùng 300g đồng để mạ. Cho

Câu hỏi số 67413:

Người ta muốn mạ một bề mặt kim loại có diện tích 2dm2, nên dùng 300g đồng để mạ. Cho biết khối lượng riêng của đồng là 8900 kg/m3. Thời gian điện phân là 2h 40 phút 50 giây. Cường độ dòng điện dùng để điện phân là 50A. (Biết đồng có A = 64; n =2)

a. Hãy xác định khối lượng đồng còn lại sau thời gian điện phân trên ?

b. Chiều dày của lớp đồng bám vào bề mặt kim loại ?

Quảng cáo

Câu hỏi:67413
Giải chi tiết

a,  Đổi: 2h 40 phút 50 giây= 9650s

Khối lượng đồng đã mạ trong thời gian 2h 40 phút 50 giây:

m_{1}=\frac{A}{Fn}It=\frac{64}{1,6.10^{-19}.6,02.10^{23}.2}.50.9650=160g

Khối lượng đồng còn lại:

 m2  =  m0 – m= 300 – 160= 140g

b,  Chiều dày lớp đồng:

h=\frac{m_{1}}{S.D}=\frac{160.10^{-3}}{2.10^{-2}.8900}=0,9.10^{-3}m=0,9mm

 

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com