Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình cơ bản Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ  Trong đó nguồn điện có

Câu hỏi số 67450:

Dành cho chương trình cơ bản

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ 

Trong đó nguồn điện có suất điện động  E = 6V và có điện trở trong r = 2 Ω, các điện trở R1 = 5Ω, R2 = 10Ω và R3 = 3Ω.

1.Tính cường độ dòng điện I chạy qua nguồn điện

và hiệu điện thế mạch ngoài U.

2.Tính hiệu điện thế U1 giữa hai đầu điện trở R1

Quảng cáo

Câu hỏi:67450
Giải chi tiết

a. Điện trở của mạch ngoài là:

RN = R1 + R2 + R3 = 5 + 10 + 3 = 18 Ω                     

Áp dụng định luật Ôm cho toàn mạch:    

I=\frac{E}{R_{N}+r}=0,3 A

Hiệu điện thế mạch ngoài:

U = IRN = 0,3.18 = 5,4 V                  

c. Áp dụng định luật Ôm :

U1 = IR1 = 0,3.5 = 1,5 V        

 

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com