Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình nâng cao  Một hạt bụi tích diện khối lượng m=10-8 kgnằm cân bằng trong

Câu hỏi số 67785:

Dành cho chương trình nâng cao 

Một hạt bụi tích diện khối lượng m=10-8 kgnằm cân bằng trong một điện trường đều thẳng đứng hướng xuống có cường độ E=1000V/m.Điện tích hạt bụi này có điện tích là bao nhiêu ? Lấy g = 10 m/s2.

Quảng cáo

Câu hỏi:67785
Giải chi tiết

- Vì hạt bụi nằm cân bằng nên \overrightarrow{P}+\overrightarrow{F_{d}}=0  => \overrightarrow{P}=-\overrightarrow{F_{d}}

- Vì \overrightarrow{E} hướng xuống nên \overrightarrow{F_{d}}  hướng lên => hạt bụi mang điện âm

- Mà P=Fd  <=>  mg=\left | q \right |E  => \left | q \right |=\frac{mg}{E}=\frac{10^{-8}.10}{1000}=10^{-10}C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com