Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 10,2 gam oxit của kim loại R thuộc nhóm IIIA tác dụng vừa đủ với 600 ml dung dịch HCl 1M (D =

Câu hỏi số 68048:

Cho 10,2 gam oxit của kim loại R thuộc nhóm IIIA tác dụng vừa đủ với 600 ml dung dịch HCl 1M (D = 1,12 g/ml), sau phản ứng thu được dung dịch X.

a.Xác định công thức phân tử của oxit đã cho.

 b.Tính nồng độ phần trăm của chất tan trong dung dịch X.

Quảng cáo

Câu hỏi:68048
Giải chi tiết

a. Viết đúng phương trình phản ứng:

R2O3        +     6HCl    →      2RCl3    +    3H2O   (1)

0,1 mol           0,6mol          0,2mol            

- Tính đúng số mol các chất:

M(R2O3) =10,2/0,1=102=2MR + 16x3=> MR=27 (Al)

b.mdd (HCl) = 1,12x600  =  672g

m dd (X)    = mdd(HCl) + m oxit   

=> mdd (X) = 672 + 10,2 = 682,2 g

C% AlCl3  = 0,2x133,5/682,2 = 3,91%

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com