Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một đoạn mạch điện xoay chiều gồm R = 60 Ω, cuộn cảm thuần L = 0,2/ H và C =10^ -3 /8 F

Câu hỏi số 68426:
Vận dụng

Một đoạn mạch điện xoay chiều gồm R = 60 Ω, cuộn cảm thuần L = 0,2/\pi H và C =10^ -3 /8\pi F mắc   nối tiếp. Điện áp giữa hai đầu đoạn mạch là: u = 100\sqrt{}2cos100\pit V. Tìm độ lệch pha giữa dòng điện và hiệu điện thế mắc vào hai đầu mạch điện?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:68426
Phương pháp giải

Áp dụng công thức tính độ lệch pha giữa u và i

Giải chi tiết

ta có: R=60 \Omega ,ZL = 20 \Omega ,Zc =80 \Omega

độ lệch pha \varphi giữa u và i là:

tan \varphi = (ZL -Zc )/R =-1 =>\varphi = -\pi/4

=> Độ lệch pha giữa i và u là: \pi/4

Chọn A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com