Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một cơ sở sản xuất rượu vang đỏ Bourgogne cần thực hiện một đơn hàng gồm 1000 chai

Câu hỏi số 685685:
Vận dụng

Một cơ sở sản xuất rượu vang đỏ Bourgogne cần thực hiện một đơn hàng gồm 1000 chai rượu vang với độ rượu là 12o. Để hoàn thành đơn hàng này, công xưởng trên cần lên men từ m kg nho đỏ. Biết:

Trung bình, cứ 100g nho thì có 44 gam glucose

Khối lượng riêng của ancol etylic là 0,8 g/cm3.

Hiệu suất quá trình điều chế đạt 92%.

Thể tích thực của mỗi chai là 750mL.

Giá trị m gần nhất với

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:685685
Phương pháp giải

Tính chất hoá học glucose. Phản ứng lên men rượu

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}\sum {{V_{ruou}} = 1000.750 = 750\,000(mL)} \\ \Rightarrow {V_{{C_2}{H_5}OH}} = 750\,{000.12^o} = 90\,000(mL)\\D = \dfrac{m}{V} \Rightarrow {m_{{C_2}{H_5}OH}} = {V_{{C_2}{H_5}OH}}.D = 72\,000(g) \Rightarrow {n_{{C_2}{H_5}OH}} = \dfrac{{36000}}{{23}}\\{C_6}{H_{12}}{O_6} \to 2{C_2}{H_5}OH\\\dfrac{{18000}}{{23}} \leftarrow \dfrac{{23000}}{{23}}\\{m_{nho}} = \dfrac{{18000}}{{23}}.180.\dfrac{{100}}{{44}}:92\%  = 347998(g) \simeq 348(kg)\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com