Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Dựa vào thông tin dưới đây để trả lời các câu từ 67 đến 70 Bảng sau đây thể hiện số

Dựa vào thông tin dưới đây để trả lời các câu từ 67 đến 70

Bảng sau đây thể hiện số liệu bán hàng của một cửa hàng trái cây trong 3 ngày liên tiếp.

Biết rằng, trong ba ngày, số lượng táo bán được bằng một nửa số lượng chuối bán được; số lượng cam bán được nhiều hơn số lượng đu đủ bán được là \(15\;\)kg; số lượng hồng xiêm bán được bằng số lượng mít bán được.

Trả lời cho các câu 1, 2, 3, 4 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Vận dụng

Số lượng cam bán được trong ngày thứ hai là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:691254
Phương pháp giải

- Gọi \(a\) là số lượng cam (kg) ngày 2.

- Sử dụng công thức tính trung bình.

Giải chi tiết

Gọi \(a\) là số lượng cam (kg) ngày 2.

Giá trung bình 1 kg cam trong 3 ngày là 20000 nên ta có:

\(\dfrac{{10.40000 + a.10000 + 20.25000}}{{10 + a + 20}} = 20000\)\( \Rightarrow a = 30\)(kg).

Chọn A

Đáp án cần chọn là: A

Câu hỏi số 2:
Vận dụng

Trong ba ngày, giá bán trung bình của đu đủ là

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:691255
Phương pháp giải

- Gọi \(b\) là số lượng đu đủ ngày 3.

- Sử dụng công thức tính trung bình.

Giải chi tiết

Gọi \(b\) là số lượng đu đủ ngày 3.

Do số lượng cam nhiều hơn số lượng đu đủ là \(15\)kg nên ta có:

\(10 + 30 + 20 - (20 + 15 + b) = 15 \Rightarrow b = 10\)(kg).

Vậy giá bán trung bình của đu đủ trong 3 ngày là

\(\dfrac{{20.15000 + 15.12000 + 10.15000}}{{20 + 15 + 10}} = 14000\)(đồng).

Chọn B.

Đáp án cần chọn là: B

Câu hỏi số 3:
Vận dụng

Trong ba ngày, giá bán trung bình của táo là

Đáp án đúng là: C

Câu hỏi:691256
Phương pháp giải

- Gọi \(c\)(kg) là số lượng chuối bán ra của ngày 3.

- Gọi \(d\)(kg) là số lượng táo bán ngày 2.

- Sử dụng công thức tính trung bình.

Giải chi tiết

Ta tìm ra số lượng ngày 3 của chuối tương tự như câu 61.

Gọi \(c\)(kg) là số lượng chuối bán ra của ngày 3.

\(\dfrac{{60.1800 + 15.2400 + c.2000}}{{60 + 15 + c}} = 1940\)\( \Rightarrow c = 25\) (kg).

Gọi \(d\)(kg) là số lượng táo bán ngày 2.

Vì số lượng táo bán ra bằng một nửa số lượng chuối bán ra nên ta có:

\(15 + d + 15 = \dfrac{1}{2}(60 + 15 + 25) \Rightarrow d = 20\)(kg).

Vậy giá bán trung bình táo 3 ngày là 

\(\dfrac{{15.35000 + 20.30000 + 15.32000}}{{15 + 20 + 15}} = 32100\) (đồng).

Chọn C.

Đáp án cần chọn là: C

Câu hỏi số 4:
Vận dụng

Giá bán mít ở ngày thứ hai là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:691257
Phương pháp giải

- Gọi \(e\)(kg) là số lượng mít bán ra trong ngày 2.

- Gọi \(f\)(đồng) là giá bán ngày 2 của mít.

Giải chi tiết

Gọi \(e\)(kg) là số lượng mít bán ra trong ngày 2.

Ta có số lượng mít bán ra bằng số lượng hồng xiêm nên:

\(25 + 30 + 15 = 25 + e + 25 \Rightarrow e = 20\)(kg).

Gọi \(f\)(đồng) là giá bán ngày 2 của mít.

Vì giá bán trung bình 3 ngày của mít là 42500 nên ta có:

\(\dfrac{{25.45000 + 20.f + 25.42000}}{{25 + 20 + 25}} = 42500\) \( \Rightarrow f = 40000\).

Chọn A.

Đáp án cần chọn là: A

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com