Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 9,84 gam hỗn hợp X gồm một ancol và một este (đều đơn chức, mạch hở) thu

Câu hỏi số 692943:
Vận dụng cao

Đốt cháy hoàn toàn 9,84 gam hỗn hợp X gồm một ancol và một este (đều đơn chức, mạch hở) thu được 7,168 lít khí CO2 (đktc) và 7,92 gam H2O. Mặt khác, cho 9,84 gam X tác dụng hoàn toàn với 96ml dung dịch NaOH 2M. Cô cạn dung dịch thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:692943
Phương pháp giải

Tính chất hóa học của ancol và este

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}{n_{C{O_2}}}\; = 0,32{\rm{ }}mol;{\rm{ }}{n_{{H_2}O}} = 0,44{\rm{ }}\;mol\\ \to \;Ancol{\rm{ }}no\end{array}\)

Bảo toàn khối lượng  \({n_{{O_2}}}\; = {\rm{ }}0,38{\rm{ }}mol\)

Bảo toàn O  nO = 0,32 mol

 nC = nO

 Axit và ancol đều có số C = số O

 HCOOCH3 (a mol) và CH3OH (b mol)

 nC = 2a + b = 0,32

và \({n_{{H_2}O{\rm{ }}}} = 2a + 2b = 0,44\)

 a = 0,1 mol và b = 0,12 mol

nNaOH = 0,192 mol

 Chất rắn gồm HCOONa (0,1 mol) và NaOH dư (0,092 mol)

 mrắn = 10,48 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com