Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy 5,4 gam kim loại M (có hóa trị không đổi) trong 2,24 lít khí O2 đến phản ứng hoàn

Câu hỏi số 694721:
Thông hiểu

Đốt cháy 5,4 gam kim loại M (có hóa trị không đổi) trong 2,24 lít khí O2 đến phản ứng hoàn toàn được chất rắn X. Hòa tan hết X trong dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít khí H2. Kim loại M là 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:694721
Phương pháp giải

Bảo toàn electron.

Giải chi tiết

BTE: n.nM = 4nO2 + 2nH2

⟹\(\dfrac{{5,4}}{M}.n = 4.\dfrac{{2,24}}{{22,4}} + 2.0,1 \to \left[ \begin{array}{l}n = 2 \to M = 18\;(loa\"i i)\\n = 3 \to M = 27\;(Al)\end{array} \right.\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com