Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Xà phòng hóa 7,4 gam methyl acetate bằng 200 mL dung dịch KOH 0,8M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn,

Câu hỏi số 695877:
Thông hiểu

Xà phòng hóa 7,4 gam methyl acetate bằng 200 mL dung dịch KOH 0,8M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn khan có khối lượng là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:695877
Phương pháp giải

- Tính số mol của ester, số mol KOH.

- Viết PTPỨ.

- Tính lượng chất theo chất phản ứng hết.

Nếu ester còn dư, thì sau khi cô cạn thì chất rắn thu được là muối.

Nếu NaOH dư thì sau khi cô cạn thì chất rắn thu được là muối và KOH dư.

Giải chi tiết

n= 0,1 mol.

nKOH = 0,16 mol

CH3COOCH3 + KOH ⟶ CH3COOK + CH3OH

0,1                  0,16

mol X < mol KOH ⇒ X hết

Chất rắn thu được sau khi cô cạn là CH3COOK và KOH dư.

mCH3COOK = 0,1. 98 = 9,8 gam.

mKOH dư = 0,06.56 = 3,36 gam

mCR = 9,8 + 3,36 = 13,16 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com