Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam chất hữu cơ đơn chức X tác dụng vừa đủ với 25 gam dung dịch KOH 11,2%, sau khi phản

Câu hỏi số 695882:
Vận dụng

Cho m gam chất hữu cơ đơn chức X tác dụng vừa đủ với 25 gam dung dịch KOH 11,2%, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được 5,6 gam muối của một acid hữu cơ và 1,6 gam một alcohol. Công thức của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:695882
Phương pháp giải

- Tính nKOH 

nmuối = nalcohol = nKOH

⇒ CTPT của muối và alcohol

⇒ CTCT của X

Giải chi tiết

nKOH = (11,2%.25)/56 = 0, 05 mol

nmuối = nalcohol = 0,05 mol

⟹ M muối = 5,6/0,05 = 112

⇒ CTCT của muối: C2H5COOK

Malcohol = 1,6/0,05 = 32 (g/mol)

⇒ CTCT của alcohol: CH3OH

⇒ CTCT của X là C2H5COOCH3.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com