Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Mạch điện có giá trị hiệu dụng U = 220V, tần số dòng điện là 50Hz, đèn chỉ sáng khi \(\left|

Câu hỏi số 736199:
Vận dụng

Mạch điện có giá trị hiệu dụng U = 220V, tần số dòng điện là 50Hz, đèn chỉ sáng khi \(\left| u \right| \ge 110\sqrt 2 V\). Hãy tính thời gian đèn sáng trong một chu kì?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:736199
Phương pháp giải

Sử dụng vòng tròn lượng giác.

Giải chi tiết

Hiệu điện thế cực đại: \({U_0} = U\sqrt 2  = 220\sqrt 2 \left( V \right)\)

Tần số góc: \(\omega  = 2\pi f = 2\pi .50 = 100\pi \left( {rad/s} \right)\)

Biểu diễn trên vòng tròn lượng giác:

Từ VTLG ta có: \(\cos {\alpha _0} = \dfrac{{110\sqrt 2 }}{{220\sqrt 2 }} = \dfrac{1}{2} \Rightarrow {\alpha _0} = \dfrac{\pi }{3}\)

Góc quét tương ứng với thời gian đèn sáng trong 1 chu kì là:  \(\alpha  = 4.{\alpha _0} = \dfrac{{4\pi }}{3}\)

Thời gian đèn sáng trong 1 chu kì: \(\Delta {t_s} = \dfrac{\alpha }{\omega } = \dfrac{{\dfrac{{4\pi }}{3}}}{{100\pi }} = \dfrac{1}{{75}}\left( s \right)\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com