Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trên mặt nước có hai nguồn sóng kết hợp dao động cùng tần số 40 Hz. Biết

Câu hỏi số 736434:
Vận dụng

Trên mặt nước có hai nguồn sóng kết hợp dao động cùng tần số 40 Hz. Biết rằng khoảng cách giữa hai điểm dao động với biên độ cực đại liên tiếp là 1,5 cm. Tốc độ truyền sóng trong môi trường này là bao nhiêu cm/s?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:736434
Phương pháp giải

Tốc độ truyền sóng: \(v = \lambda .f\)

Giải chi tiết

Khoảng cách giữa hai cực đại liên tiếp là:

\(\dfrac{\lambda }{2} = 1,5 \Rightarrow \lambda  = 3\left( {cm} \right)\)

Tốc độ truyền sóng trong môi trường là:

\(v = \lambda f = 3.40 = 120\left( {cm/s} \right)\)

Đáp số: 120

Đáp án cần điền là: 120

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com