Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 3,68 gam hỗn hợp gồm Al và Zn tác dụng với một lượng vừa đủ dung dịch

Câu hỏi số 742488:
Vận dụng

Cho 3,68 gam hỗn hợp gồm Al và Zn tác dụng với một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 10%, thu được 2,479 lít khí H2 (ở đkc). Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:742488
Phương pháp giải

Định luật bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

Sơ đồ: KL + dd H2SO4 ⟶ dd muối + H2

BTNT(H): nH2SO4 = nH2 = 0,1 (mol)

⟹ mdd H2SO4 = 0,1.98/10% = 98 (g)

ĐLBTKL: mKL + mdd H2SO4 = mdd muối + mH2

⟹ mdd muối = 101,48 (g)

Đáp án cần điền là: 101

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com