Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một người đi xe máy đang chuyển động với vận tốc 10m/s. Để không va vào con chó, người ấy

Câu hỏi số 744147:
Vận dụng

Một người đi xe máy đang chuyển động với vận tốc 10m/s. Để không va vào con chó, người ấy phanh xe. Biết độ dài vết phanh xe là 8m. Tính giá trị của gia tốc và thời gian hãm phanh.

Quảng cáo

Câu hỏi:744147
Phương pháp giải

Hệ thức liên hệ s, v, a của chuyển động thằng biến đổi đều: \({v^2} - v_0^2 = 2a.s\)

Công thức vận tốc: \(v = {v_0} + at\)

Giải chi tiết

\({v_0} = 10m/s;v = 0m/s;s = 8m\)

Ta có: \({v^2} - v_0^2 = 2a.s\)

\( \Rightarrow a = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2s}} = \dfrac{{{0^0} - {{10}^2}}}{{2.8}} =  - 6,25\left( {m/{s^2}} \right)\)

Từ công thức tính vận tốc: \(v = {v_0} + at\)

\( \Rightarrow t = \dfrac{{v - {v_0}}}{a} = \dfrac{{0 - 10}}{{ - 6,25}} = 1,6s\)

Vậy gia tốc của xe là \( - 6,25m/{s^2}\) và thời gian hãm phanh là 1,6s.

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com