Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dao động và sóng điện từ

Câu hỏi số 74900:
Vận dụng

Một mạch dao động gồm một tụ điện có điện dung 100μF và một cuộn cảm có độ tự cảm 0,2H, điện trở không đáng kể. Cường độ dòng điện cực đại trong mạch là I0 = 0,012A. khi tụ điện có điện tích q = 12,2μC thì cường độ dòng điện trong mạch có thể nhận giá trị nào trong các giá trị sau đây?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:74900
Phương pháp giải

Sử dụng hệ thức vuông pha giữa i và q

Giải chi tiết

Ta có: \(\omega  = {1 \over {\sqrt {LC} }} = {1 \over {\sqrt {{{0,2.100.10}^{ - 6}}} }} = 223,6rad/s\)

Do i và q vuông pha với nhau nên: 

\({\left( {{i \over {{I_0}}}} \right)^2} + {\left( {{q \over {{Q_0}}}} \right)^2} = 1 \Leftrightarrow {\left( {{i \over {0,012}}} \right)^2} + {\left( {{{{{12,2.10}^{ - 6}}} \over {{{54.10}^{ - 6}}}}} \right)^2} = 1 \Rightarrow i = 11,7mA\)

Chọn C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com