Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Chất hữu cơ X có công thức phân tử là C3H4O2, X thuộc loại hợp chất

Câu hỏi số 750751:
Vận dụng

Chất hữu cơ X có công thức phân tử là C3H4O2, X thuộc loại hợp chất không no, mạch hở, trong phân tử chỉ chứa nhóm chức aldehyde (-CH=O). Cho 7,2 gam X phản ứng với lượng dư thuốc thử Tollens thì thu được tối đa m gam Ag. Giá trị của m là bao nhiêu?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:750751
Phương pháp giải

CH2=CH-CHO + 2[Ag(NH3)2]OH ⟶ CH2=CH-COONH4 + 2Ag + 3NH3 + H2O

Giải chi tiết

CH2=CH-CHO + 2[Ag(NH3)2]OH ⟶ CH2=CH-COONH4 + 2Ag + 3NH3 + H2O

nX = 7,2/72 = 0,1 (mol)

⟹ nAg = 2nX = 0,2 (mol)

⟹ m = 0,2.108 = 21,6 (gam)

Đáp án cần điền là: 21,6

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com