Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một máy biến thế có tỉ số vòng , hiệu suất 96% nhận một công suất 10(kW) ở cuộn sơ cấp

Câu hỏi số 75145:

Một máy biến thế có tỉ số vòng\frac{n_{1}}{n_{2}}=5 , hiệu suất 96% nhận một công suất 10(kW) ở cuộn sơ cấp và hiệu thế ở hai đầu sơ cấp là 1(kV), hệ số công suất của mạch thứ cấp là 0,8, thì cường độ dòng điện chạy trong cuộn thứ cấp là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:75145
Giải chi tiết

Ta có  H=\frac{P_{2}}{P_{1}}=0,96\Rightarrow P_{2}=0,96P_{1}=0,96.10=9,6(KW)=9600(W)

Theo công thức  \frac{N_{1}}{N_{2}}=\frac{U_{1}}{U_{2}}=\frac{I_{2}}{I_{1}}\Rightarrow U_{2}=\frac{N_{2}}{N_{1}}.U_{1}=\frac{U_{1}}{5}=1000/5=200V

Từ đó : P2 =U2I2 cos φ  = > I_{2}=\frac{P_{2}}{U_{1}cos\varphi }=\frac{9600}{200.0,8}=60A

Vậy cường độ dòng điện chạy trong cuộn thứ cấp là: 60A                               

=>Chọn  D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com