Một thanh dây dẫn MN trượt trên khung dây kim loại kín hình chữ nhật ABCD
Một thanh dây dẫn MN trượt trên khung dây kim loại kín hình chữ nhật ABCD đặt trong từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ B = 0,6 T được mô tả như hình vẽ. Khung dây có tiết diện đều, đồng chất và có điện trở RABCD = 4,0 Ω. Thanh MN trượt đều với tốc độ 12,0 m/s sao cho M tiếp xúc với cạnh AC, N tiếp xúc với cạnh BD và MN song song với AB. Biết điện trở của thanh MN là RMN = 0,2 Ω, MN = AB = CD = 20 cm. Khi thanh MN chuyển động từ AB tới CD, cường độ dòng điện cực tiểu qua nó bằng bao nhiêu A?

Đáp án đúng là:
Quảng cáo
Áp dụng tính suất điện động cảm ứng xuất hiện trên thanh kim loại chuyển động:\(e = Bv\ell \sin \alpha .\)
Cường độ dòng điện cảm ứng trong thanh: \(i = \dfrac{e}{R}\)
Đáp án cần điền là: 1,2
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












