Một thanh dẫn điện đồng chất có khối lượng m = 10 g, dài l = 1 m được treo trong
Một thanh dẫn điện đồng chất có khối lượng m = 10 g, dài l = 1 m được treo trong từ trường đều có phương vuông góc với mặt phẳng hình vẽ, có chiều từ trong ra ngoài. Đầu trên O của thanh có thể quay tự do xung quanh một trục nằm ngang. Khi cho dòng điện cường độ I = 8 A qua thanh thì khi cân bằng đầu dưới M của thanh di chuyển một đoạn d = 2,6 cm. Lấy g = 9,8 m/s2. Độ lớn cảm ứng từ B bằng bao nhiêu miliTesla (mT) ? (làm tròn kết quả đến 02 chữ số sau dấu phẩy thập phân).

Đáp án đúng là:
Quảng cáo
- Phân tích các lực tác dụng lên dây dẫn.
- Tính theo góc hợp bởi thanh dây dẫn và phương thẳng đứng.
Chú ý tính góc theo chế độ RAD trong máy tính.
Đáp án cần điền là: 0,32
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com













