Một con lắc đơn có chiều dài dây treo l = 50 cm, vật nhỏ của con lắc là một bình
Một con lắc đơn có chiều dài dây treo l = 50 cm, vật nhỏ của con lắc là một bình chứa mực có đục lỗ nhỏ ở đáy để mực nhỏ giọt đều đặn. Ngay sát phía dưới bình mực người ta kéo trượt một tấm ván trên mặt phẳng ngang với vận tốc không đổi. Khi con lắc dao động điều hòa thì hình ảnh giọt mực trên tấm ván như hình bên. Chiều dài tấm ván là 1,28 m. Lấy $\pi = 3,14$; $g = 9,8\,\, m/s^{2}$. Tốc độ của tấm ván là bao nhiêu cm/s (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)?

Đáp án đúng là: 30
Quảng cáo
Chu kì của con lắc đơn: $T = 2\pi\sqrt{\dfrac{l}{g}}$
Sử dụng thông tin từ đồ thị.
Tốc độ: $v = \dfrac{s}{t}$
Đáp án cần điền là: 30
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












