Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 2 - Ngày 27-28/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Dựa vào thông tin dưới đây để trả lời các câu sauBiểu đồ sau thể hiện chi phí sản xuất

Dựa vào thông tin dưới đây để trả lời các câu sau

Biểu đồ sau thể hiện chi phí sản xuất và doanh thu bán hàng của một cơ sở kinh doanh trong 6 tháng đầu năm 2024. Biết cơ sở này chỉ sản xuất một loại sản phẩm. Đơn vị: triệu đồng.

Trả lời cho các câu 1, 2, 3, 4 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Thông hiểu

Tháng có tỉ suất lợi nhuận (lãi/doanh thu) lớn nhất là

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:770301
Phương pháp giải

Tính tỉ suất lợi nhuận từng tháng và so sánh

Giải chi tiết

Tỉ suất lợi nhuận của:

Tháng 2 là: \(\dfrac{{400 - 300}}{{400}} = 0,25\).

Tháng 3 là: \(\dfrac{{500 - 360}}{{500}} = 0,28\).

Tháng 4 là: \(\dfrac{{380 - 280}}{{380}} = 0,263\).

Tháng 5 là: \(\dfrac{{330 - 240}}{{330}} = 0,273\).

Vậy tháng 3 có tỉ suất lợi nhuận cao nhất.

Đáp án cần chọn là: B

Câu hỏi số 2:
Thông hiểu

Giả sử số sản phẩm của tháng 2 và tháng 6 lần lượt là 2000 sản phẩm và 1000 sản phẩm. Giá bán mỗi sản phẩm tháng 6 cao hơn so với tháng 2 là bao nhiêu phần trăm?

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:770302
Phương pháp giải

Tính giá bán sản phẩm tháng 2 và tháng 6 từ đó tìm hiệu

Giải chi tiết

Giá bán mỗi sản phẩm của tháng 2 là \(400000:2000 = 200\) (nghìn đồng).

Giá bán mỗi sản phẩm của tháng 6 là \(240000:1000 = 240\) (nghìn đồng).

Giá bán mỗi sản phẩm tháng 6 cao hơn so với tháng 2 là \(\dfrac{{240 - 200}}{{200}}.100\%  = 20\% \).

Đáp án cần chọn là: B

Câu hỏi số 3:
Thông hiểu

Giả sử mỗi sản phẩm có giá bán cố định là 250 nghìn đồng. Hỏi chi phí sản xuất mỗi sản phẩm tháng 3 nhiều hay ít hơn bao nhiêu tiền so với tháng 1?

Đáp án đúng là: D

Câu hỏi:770303
Phương pháp giải

Tính chi phí sản xuất tháng 3, 1 từ đó tìm hiệu

Giải chi tiết

Chi phí sản xuất mỗi sản phẩm tháng 3 là: \(250.360000:500000 = 180\)(nghìn đồng)

Chi phí sản xuất mỗi sản phẩm tháng 1 là: \(250.200\,000:250\,000 = 200\)(nghìn đồng)

Vậy chi phí sản xuất mỗi sản phẩm tháng 3 ít chi phí sản xuất mỗi sản phẩm tháng 1 là:

\(200 - 180 = 20\)(nghìn đồng).

Đáp án cần chọn là: D

Câu hỏi số 4:
Vận dụng

So với tháng 1, chi phí sản xuất và giá bán mỗi sản phẩm tháng 2 lần lượt tăng 27,5 nghìn đồng và 50 nghìn đồng. Hỏi so với tháng 1, số lượng sản phẩm bán được trong tháng 2 của cửa hàng tăng bao nhiêu phầm trăm.

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:770304
Phương pháp giải

Gọi x, y lần lượt là số sản phẩm bán được trong tháng Một và tháng Hai. Lập hệ phương trình tìm x, y

Giải chi tiết

Gọi x, y lần lượt là số sản phẩm bán được trong tháng Một và tháng Hai.

Ta có hệ phương trình:

\(\left\{ \begin{array}{l}\dfrac{{200\,000}}{x} + 27,5 = \dfrac{{300\,000}}{y}\\\dfrac{{250\,000}}{x} + 50 = \dfrac{{400\,000}}{y}\end{array} \right. \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 1250\\y = 1600\end{array} \right.\).

Vậy so với tháng Một, số lượng sản phẩm bán được trong tháng Hai của cửa hàng tăng là:

\(\dfrac{{1600 - 1250}}{{1250}}.100\%  = 28\% \).

Đáp án cần chọn là: B

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com